ประกาศแล้ว Oscar ครั้งที่ 82 !!!

9
44

<<เขียนสดจาก Miami>>

หลังจากที่รอกันมาอย่างยาวนาน จากโพสต์ก่อน ก็ถึงวันประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 82 สักที

ยิ่งใหญ่เหลือเกินสำหรับภาพยนตร์เรื่อง The Hurt Locker ถูกเสนอชื่อเข้าชิงเก้ารางวัล และกวาดไปได้ถึงหกรางวัล โดยเฉพาะ รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม และภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ที่ทำให้หนังในดวงใจของผมอย่าง Avatar แห้วแหลก (อ่านแบบจีนๆ)

ส่วนนักแสดงนำชาย แอบลุ้น จอร์จ คลูนี่ อยากให้แกได้รางวัลนี้มากๆ สุดท้ายก็ แห้วแหลก (อ่านแบบจีนๆ) ยังดีได้ แซนดร้า บูลล็อก (วันนี้เพิ่งดู The Proposal ของป้าแก โดยบังเอิญ) มาชดเชยความผิดหวัง

ตอนนี้อยากดู The Hurt Locker กับ The Blind Side เป็นที่สุด

ตามไปดูสรุปผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 82 กันเลยครับ

Best Picture:: ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

    The Hurt Locker
    The Hurt Locker

    * “Avatar” James Cameron and Jon Landau, Producers
    * “The Blind Side” Nominees to be determined
    * “District 9” Peter Jackson and Carolynne Cunningham, Producers
    * “An Education” Finola Dwyer and Amanda Posey, Producers
    * “The Hurt Locker” Nominees to be determined
    * “Inglourious Basterds” Lawrence Bender, Producer
    * “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire” Lee Daniels, Sarah Siegel-Magness and Gary Magness, Producers
    * “A Serious Man” Joel Coen and Ethan Coen, Producers
    * “Up” Jonas Rivera, Producer
    * “Up in the Air” Daniel Dubiecki, Ivan Reitman and Jason Reitman, Producers

Directing:: ผู้กำกับ

    Kathryn Bigelow
    Kathryn Bigelow

    * “Avatar” James Cameron
    * “The Hurt Locker” Kathryn Bigelow
    * “Inglourious Basterds” Quentin Tarantino
    * “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire” Lee Daniels
    * “Up in the Air” Jason Reitman

Actor in a Leading Role:: นักแสดงนำฝ่ายชาย

    Jeff Bridges
    Jeff Bridges

    * Jeff Bridges in “Crazy Heart”
    * George Clooney in “Up in the Air”
    * Colin Firth in “A Single Man”
    * Morgan Freeman in “Invictus”
    * Jeremy Renner in “The Hurt Locker”

Actor in a Supporting Role:: นักแสดงสมทบฝ่ายชาย

    Christoph Waltz - Inglourious Basterds
    Christoph Waltz

    * Matt Damon in “Invictus”
    * Woody Harrelson in “The Messenger”
    * Christopher Plummer in “The Last Station”
    * Stanley Tucci in “The Lovely Bones”
    * Christoph Waltz in “Inglourious Basterds”

Actress in a Leading Role:: นักแสดงนำฝ่ายหญิง

    Sandra Bullock
    Sandra Bullock

    * Sandra Bullock in “The Blind Side”
    * Helen Mirren in “The Last Station”
    * Carey Mulligan in “An Education”
    * Gabourey Sidibe in “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire”
    * Meryl Streep in “Julie & Julia”

Actress in a Supporting Role:: นักแสดงสมทบฝ่ายหญิง

    Mo'Nique
    Mo'Nique

    * Penélope Cruz in “Nine”
    * Vera Farmiga in “Up in the Air”
    * Maggie Gyllenhaal in “Crazy Heart”
    * Anna Kendrick in “Up in the Air”
    * Mo’Nique in “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire”

Animated Feature Film:: ภาพยนตร์อะนิเมชั่น

    UP
    UP

    * “Coraline” Henry Selick
    * “Fantastic Mr. Fox” Wes Anderson
    * “The Princess and the Frog” John Musker and Ron Clements
    * “The Secret of Kells” Tomm Moore
    * “Up” Pete Docter

Art Direction:: กำกับศิลป์

    * “Avatar” Art Direction: Rick Carter and Robert Stromberg; Set Decoration: Kim Sinclair
    * “The Imaginarium of Doctor Parnassus” Art Direction: Dave Warren and Anastasia Masaro; Set Decoration: Caroline Smith
    * “Nine” Art Direction: John Myhre; Set Decoration: Gordon Sim
    * “Sherlock Holmes” Art Direction: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
    * “The Young Victoria” Art Direction: Patrice Vermette; Set Decoration: Maggie Gray

Cinematography:: ถ่ายภาพ

    * “Avatar” Mauro Fiore
    * “Harry Potter and the Half-Blood Prince” Bruno Delbonnel
    * “The Hurt Locker” Barry Ackroyd
    * “Inglourious Basterds” Robert Richardson
    * “The White Ribbon” Christian Berger

Costume Design:: ออกแบบเครื่องแต่งกาย

    * “Bright Star” Janet Patterson
    * “Coco before Chanel” Catherine Leterrier
    * “The Imaginarium of Doctor Parnassus” Monique Prudhomme
    * “Nine” Colleen Atwood
    * “The Young Victoria” Sandy Powell

Documentary (Feature):: สารคดีเรื่องยาว

    * “Burma VJ” Anders Østergaard and Lise Lense-Møller
    * “The Cove” Nominees to be determined
    * “Food, Inc.” Robert Kenner and Elise Pearlstein
    * “The Most Dangerous Man in America: Daniel Ellsberg and the Pentagon Papers” Judith Ehrlich and Rick Goldsmith
    * “Which Way Home” Rebecca Cammisa

Documentary (Short Subject):: สารคดีเรื่องสั้น

    * “China’s Unnatural Disaster: The Tears of Sichuan Province” Jon Alpert and Matthew O’Neill
    * “The Last Campaign of Governor Booth Gardner” Daniel Junge and Henry Ansbacher
    * “The Last Truck: Closing of a GM Plant” Steven Bognar and Julia Reichert
    * “Music by Prudence” Roger Ross Williams and Elinor Burkett
    * “Rabbit à la Berlin” Bartek Konopka and Anna Wydra

Film Editing:: ตัดต่อ

    * “Avatar” Stephen Rivkin, John Refoua and James Cameron
    * “District 9” Julian Clarke
    * “The Hurt Locker” Bob Murawski and Chris Innis
    * “Inglourious Basterds” Sally Menke
    * “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire” Joe Klotz

Foreign Language Film:: ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศ

    * “Ajami” Israel
    * “El Secreto de Sus Ojos” Argentina
    * “The Milk of Sorrow” Peru
    * “Un Prophète” France
    * “The White Ribbon” Germany

Makeup:: แต่งหน้า

    * “Il Divo” Aldo Signoretti and Vittorio Sodano
    * “Star Trek” Barney Burman, Mindy Hall and Joel Harlow
    * “The Young Victoria” Jon Henry Gordon and Jenny Shircore

Music (Original Score):: ดนตรีประกอบ

    * “Avatar” James Horner
    * “Fantastic Mr. Fox” Alexandre Desplat
    * “The Hurt Locker” Marco Beltrami and Buck Sanders
    * “Sherlock Holmes” Hans Zimmer
    * “Up” Michael Giacchino

Music (Original Song):: เพลงประกอบ

    * “Almost There” from “The Princess and the Frog” Music and Lyric by Randy Newman
    * “Down in New Orleans” from “The Princess and the Frog” Music and Lyric by Randy Newman
    * “Loin de Paname” from “Paris 36” Music by Reinhardt Wagner Lyric by Frank Thomas
    * “Take It All” from “Nine” Music and Lyric by Maury Yeston
    * “The Weary Kind (Theme from Crazy Heart)” from “Crazy Heart” Music and Lyric by Ryan Bingham and T Bone Burnett

Short Film (Animated):: ภาพยนตร์สั้นการ์ตูน (อะนิเมชั่น)

    * “French Roast” Fabrice O. Joubert
    * “Granny O’Grimm’s Sleeping Beauty” Nicky Phelan and Darragh O’Connell
    * “The Lady and the Reaper (La Dama y la Muerte)” Javier Recio Gracia
    * “Logorama” Nicolas Schmerkin
    * “A Matter of Loaf and Death” Nick Park

Short Film (Live Action):: ภาพยนตร์สั้นเหตุการณ์ (ไลฟ์แอ็กชั่น)

    * “The Door” Juanita Wilson and James Flynn
    * “Instead of Abracadabra” Patrik Eklund and Mathias Fjellström
    * “Kavi” Gregg Helvey
    * “Miracle Fish” Luke Doolan and Drew Bailey
    * “The New Tenants” Joachim Back and Tivi Magnusson

Sound Editing:: ตัดต่อเสียง

    * “Avatar” Christopher Boyes and Gwendolyn Yates Whittle
    * “The Hurt Locker” Paul N.J. Ottosson
    * “Inglourious Basterds” Wylie Stateman
    * “Star Trek” Mark Stoeckinger and Alan Rankin
    * “Up” Michael Silvers and Tom Myers

Sound Mixing:: เสียง

    * “Avatar” Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson and Tony Johnson
    * “The Hurt Locker” Paul N.J. Ottosson and Ray Beckett
    * “Inglourious Basterds” Michael Minkler, Tony Lamberti and Mark Ulano
    * “Star Trek” Anna Behlmer, Andy Nelson and Peter J. Devlin
    * “Transformers: Revenge of the Fallen” Greg P. Russell, Gary Summers and Geoffrey Patterson

Visual Effects:: เอฟเฟ็กต์ภาพ

    * “Avatar” Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham and Andrew R. Jones
    * “District 9” Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros and Matt Aitken
    * “Star Trek” Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh and Burt Dalton

Writing (Adapted Screenplay):: บทภาพยนตร์ดัดแปลง

    * “District 9” Written by Neill Blomkamp and Terri Tatchell
    * “An Education” Screenplay by Nick Hornby
    * “In the Loop” Screenplay by Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Armando Iannucci, Tony Roche
    * “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire” Screenplay by Geoffrey Fletcher
    * “Up in the Air” Screenplay by Jason Reitman and Sheldon Turner

Writing (Original Screenplay):: บทภาพยนตร์ดั้งเดิม

    * “The Hurt Locker” Written by Mark Boal
    * “Inglourious Basterds” Written by Quentin Tarantino
    * “The Messenger” Written by Alessandro Camon & Oren Moverman
    * “A Serious Man” Written by Joel Coen & Ethan Coen
    * “Up” Screenplay by Bob Peterson, Pete Docter, Story by Pete Docter, Bob Peterson, Tom McCarthy

Credit: Oscar.com

9 COMMENTS

  1. ถูก 3 ตัว เอารางวัลมาเลย
    – Actor in a Leading Role:: Jeff Bridges
    – Actress in a Leading Role:: Sandra Bullock
    – Animated Feature Film:: Up

  2. ทำไม Avatar ไม่ได้ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ไม่ยอม ๆ ๆ

  3. เริ่มอยากดู The Hurt Locker ขึ้นมาทันใด ที่โค่น Avatar ได้

  4. @Reddersss สรุปผลแล้วประกาศโพสต์หน้า

    @Ordinary Jane “แห้วแหลก” มีรากศัพท์มาจากภาษาอังกฤษว่า “Eat Truffle” แปลว่า แห้วรับประทาน แล้วแผลงไปเป็น แห้วแหลก ในย่านคนจีน 55555

    @Aomka,@Kotaroz ขอบคุณครับ

    @Kasem,@Boilzkung,@Porlek เด๋วไปพิสูจน์กัน

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here