สรุปผลงาน Golden Globe ครั้งที่ 68 (2011)

0
51

กลายเป็นธรรมเนียมประจำ Blog ไปแล้วครับสำหรับการทำสรุปผลงานประกาศผลรางวัลทั้งลูกโลกทองคำ และรางวัลออสการ์

โพสต์นี้ก็เช่นเคยครับกับสรุปผลรางวัล “ลูกโลกทองคำ” หรือ Golden Globe ครั้งที่ 68 โดยสมาคมผู้สื่อข่าวต่างประเทศในฮอลลีวูด (ถึงโพสต์จะมาช้าไปหน่อย แต่ก็ดีกว่าไม่มานะครับ)

งานนี้ถือว่าสมใจผมนะครับ เพราะว่ามีหนังที่ผมชื่นชอบหลายเรื่องที่ได้รางวัลนะครับไม่ว่าจะเป็น The Social Network หรือ The Fighter รวมไปถึงนักแสดงโปรดของผมอย่าง Cristian Bale กับ Natalie Portman ก็คว้ารางวัลสำคัญกันถ้วนหน้า ตามมาดูบทสรุปของงานลูกโลกทองคำประจำปี 2011 กันได้เลยครับ

ปล. เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า The Tourist เป็นหนังตลก 🙂


The 68th Golden Globe Awards

BEST FEATURE – DRAMA :: ภาพยนตร์ดราม่ายอดเยี่ยม
Black Swan
Protozoa Pictures & Cross Creek Pictures & Phoenix; Fox Searchlight Pictures
 
The Fighter
Paramount Pictures and Relativity Media; Paramount Pictures and Relativity Media
 
Inception
Warner Bros. Pictures UK LTD.; Warner Bros. Pictures
 
The King’s Speech
See-Saw Films and Bedlam Productions; The Weinstein Company
 

Winner: The Social Network
Columbia Pictures; Sony Pictures Releasing

 

BEST FEATURE – COMEDY OR MUSICAL :: ภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม
Alice in Wonderland
Walt Disney Pictures; Walt Disney Studios Motion Pictures
 
Burlesque
Screen Gems; Sony Pictures Releasing
 

Winner: The Kids Are All Right
Antidote Films, Mandalay Vision, Gilbert Films; Focus Features

 
Red
di Bonaventura Pictures; Summit Entertainment
 
The Tourist
GK Films; Sony Pictures Releasing
 

 

ACTOR – DRAMA :: นักแสดงชาย ในประเภทดราม่ายอดเยี่ยม
Jesse Eisenberg – The Social Network
 

Winner: Colin Firth – The King’s Speech

 
James Franco – 127 Hours
 
Ryan Gosling – Blue Valentine
 
Mark Wahlberg – The Fighter
 

 

ACTRESS – DRAMA :: นักแสดงหญิง ในประเภทดราม่ายอดเยี่ยม
Halle Berry – Frankie and Alice
 
Nicole Kidman – Rabbit Hole
 
Jennifer Lawrence – Winter’s Bone
 

Winner: Natalie Portman – Black Swan

 
Michelle Williams – Blue Valentine
 

 

ACTOR – COMEDY OR MUSICAL :: นักแสดงชาย ในประเภทตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม
Johnny Depp – Alice in Wonderland
 
Johnny Depp – The Tourist
 

Winner: Paul Giamatti – Barney’s Version

 
Jake Gyllenhaal – Love & Other Drugs
 
Kevin Spacey – Casino Jack
 

 

ACTRESS – COMEDY OR MUSICAL :: นักแสดงหญิง ในประเภทตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม

Winner: Annette Bening – The Kids Are All Right

 
Anne Hathaway – Love & Other Drugs
 
Angelina Jolie – The Tourist
 
Julianne Moore – The Kids Are All Right
 
Emma Stone – Easy A
 

 

DIRECTOR – MOTION PICTURE :: ผู้กำกับยอดเยี่ยม
Darren Aronofsky – Black Swan
 

Winner: David Fincher – The Social Network

 
Tom Hooper – The King’s Speech
 
Christopher Nolan – Inception
 
David O. Russell – The Fighter
 

 

SUPPORTING ACTOR :: นักแสดงสมบทชายยอดเยี่ยม

Winner: Christian Bale – The Fighter

 
Michael Douglas – Wall Street: Money Never Sleeps
 
Andrew Garfield – The Social Network
 
Jeremy Renner – The Town
 
Geoffrey Rush – The King’s Speech
 

 

SUPPORTING ACTRESS :: นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
Amy Adams – The Fighter
 
Helena Bonham Carter – The King’s Speech
 
Mila Kunis – Black Swan
 

Winner: Melissa Leo – The Fighter

 
Jacki Weaver – Animal Kingdom
 

 

SCREENPLAY – MOTION PICTURE :: บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Simon Beaufoy, Danny Boyle – 127 Hours
 
Christopher Nolan – Inception
 
Stuart Blumberg, Lisa Cholodenko – The Kids Are All Right
 
David Seidler – The King’s Speech
 

Winner: Aaron Sorkin – The Social Network

 

 

FOREIGN LANGUAGE FILM :: ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
Biutiful (Mexico, Spain)
The Country of Mexico and The Country of Spain
Menageatroz, Focus Features International; Roadside Attractions
 
The Concert (France)
The Country of France
An Oï Oï Oï Productions, Les Productions Du Tresor, France 3 Cinema, Europacorp, Castel Films, Panache Productions, RTBF (Belgian Television), BIM Distrubuzione Co., Canal +, Cinecinema and France 3; The Weinstein Company
 
The Edge (Russia)
The Country of Russia
(Kpaй) Rock Films, Teleshow, Channel One Russia, with the support of Russian Railways
 
I Am Love (Italy)
The Country of Italy
(IO SONO L’AMORE) First Sun; Magnolia Pictures
 

Winner: In A Better World (Denmark)
The Country of Denmark
(Hævnen) Zentropa Entertainment; Sony Pictures Classics

 

 

ANIMATED FEATURE FILM :: อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Despicable Me
Universal Pictures, Illumination Entertainment; Universal Pictures
 
How To Train Your Dragon
DreamWorks Animation; Paramount Pictures
 
The Illusionist
Django Films, Ciné B and France 3 Cinéma; Sony Pictures Classics
 
Tangled
Walt Disney Animation Studios; Walt Disney Studios Motion Pictures
 

Winner: Toy Story 3
Disney * Pixar; Walt Disney Studios Motion Pictures

 

 

BEST ORIGINAL SCORE :: ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Alexandre Desplat – The King’s Speech
 
Danny Elfman – Alice in Wonderland
 
A. R. Rahman – 127 Hours
 

Winner: Trent Reznor and Atticus Ross – The Social Network

 
Hans Zimmer – Inception
 

 

BEST ORIGINAL SONG :: เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Bound To You” – Burlesque
Music By: Samuel Dixon
Lyrics By: Christina Aguilera and Sia Furler
 
“Coming Home” – Country Strong
Music & Lyrics By: Bob DiPiero, Tom Douglas, Hillary Lindsey and Troy Verges
 
“I See The Light” – Tangled
Music By: Alan Menken
Lyrics By: Glenn Slater
 
“There’s A Place For Us” – The Chronicles Of Narnia: The Voyage Of The Dawn Treader
Music & Lyrics By: Hillary Lindsey, Carrie Underwood and David Hodges
 

Winner: “You Haven’t Seen The Last Of Me” – Burlesque
Music & Lyrics By: Diane Warren

 

 
ส่วนของซีรี่ส์ ขอข้ามไปนะครับ เพราะผู้เขียนไม่ได้ติดตามเลย

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here